![](https://inmu.mahidol.ac.th/th/wp-content/uploads/2023/09/260966_1-1-1024x683.jpg)
เมื่อวันที่ 26 กันยายน รองศาสตราจารย์ ดร.ชลัท ศานติวรางคณา ผู้อำนวยการสถาบันโภชนาการ และศาสตราจารย์เกียรติคุณ นายแพทย์ไกรสิทธิ์ ตันติศิรินทร์ ที่ปรึกษาสถาบันโภชนาการ มหวิทยาลัยมหิดล ร่วมพิธีเปิดงาน “MUSEF 2023 Low Sodium Festival” ณ มหิดลสิทธาคาร มหาวิทยาลัยมหิดล โดยภายในงานมีกิจกรรมที่น่าสนใจมากมาย อาทิ การเสวนา การแบ่งปันความรู้ผ่านทอล์ก เวิร์กชอป นิทรรศการ เป็นต้น โดย ที่ปรึกษาและอาจารย์จากสถาบันโภชนาการได้ร่วมเป็นวิทยากร ในกิจกรรมเสวนา แบ่งปันความรู้ เพื่อสังคม ในหลากหัวข้อภายใต้
คอนเซปต์ อาหาร โภชนาการ กับโรค NCDs ดังนี้
– ศาสตราจารย์เกียรติคุณ นายแพทย์ไกรสิทธิ์ ตันติศิรินทร์ บรรยายพิเศษเรื่อง “โภชนาการกับโรค NCDs”
– รองศาสตราจารย์ ดร.ชลัท ศานติวรางคณา “NCDs: โรคร้ายที่คุณเต็มใจสร้างเอง”
– รองศาสตราจารย์ ดร.วันทนีย์ เกรียงสินยศ “สัญลักษณ์ทางเลือกสุขภาพ (Healthier Choice)
รวมถึง มีทีมอาจารย์และนักวิจัย ร่วมออกบูธแสดงผลงานด้านอาหารและโภชนาการ มาก ถึง 3 บูธ ด้วยกัน ได้แก่ สัญลักษณ์ทางเลือกสุขภาพ, นวัตกรรมทางเลือกเพื่อสุขภาพซอสซ่อนผัก,นวัตกรรมเจลลี่โภชนาการสำหรับผู้ป่วยมะเร็งช่องปากและคอหอย, รัก “มัน” เลือกได้ และอาหารเพื่อสุขภาพ
![](https://inmu.mahidol.ac.th/th/wp-content/uploads/2023/09/260966_1-2-1024x683.jpg)
![](https://inmu.mahidol.ac.th/th/wp-content/uploads/2023/09/260966_1-3-1024x683.jpg)
![](https://inmu.mahidol.ac.th/th/wp-content/uploads/2023/09/260966_1-4-1024x683.jpg)
![](https://inmu.mahidol.ac.th/th/wp-content/uploads/2023/09/260966_1-5-1024x683.jpg)